Xin luật sư tư vấn : Gần đây do công việc làm ăn của chồng tôi không được thuận lợi, anh thường lao vào rượu chè, cứ mỗi lần anh uống là tôi lại bị chửi mắng, bị đánh đập. Mặc dù nhà mẹ chồng ngay bên cạnh mà không giúp gì được cho tôi, nếu có người giúp thì anh lại đánh tôi nặng hơn. Hiện nay tôi có con nhỏ 5 tuổi, vì con nên tôi không muốn ly hôn. Vậy trong trường hợp này tôi không muốn ly hôn thuận tình mà tôi có thể làm gì để được pháp luật bảo vệ ?


Trả lời:

– Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 2 Luật Phòng, chống bạo lực trong những trường hợp sau: “ Người bị đánh đập, hành hạ ảnh hưởng đến sức khỏe, đe dọa tính mạng của người khác”.

– Theo khoản 1 Điều 19 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình quy định về các biện pháp ngăn chặn, bảo vệ như sau:

Biện pháp để bảo vệ, ngăn chặn bạo lực gia đình:

a) Buộc chấm dứt ngay hành vi bạo lực gia đình;

b) Cấp cứu người bị bạo hành gia đình;

c) Các biện pháp ngăn chặn theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính hoặc pháp luật về tố tụng hình sự đối với người có hành vi bạo lực gia đình;

d) Ngăn cấm người có hành vi bạo lực đến gần nạn nhân, ngay cả khi sử dụng điện thoại để đe dọa, nhắn tin.”

Tùy thuộc vào mức độ, hành vi của người bạo hành mà pháp luật từ nhắc nhở đến xử phát hành chình, nếu tiếp tục thì chuyển lên hình sự

– Theo quy định tại Điều 20 và Điều 21 của Luật Phòng, chống bạo lực gia đình quy định Uỷ ban nhân dân và Toà án nhân dân đang thụ lý hoặc giải quyết vụ án dân sự giữa nạn nhân bạo lực gia đình và người có hành vi bạo lực gia đình quyết định áp dụng biện pháp cấm tiếp xúc khi có đủ các điều kiện sau đây:

“a) Có đơn của nạn nhân bị bạo hành gia đình, người chứng kiến, nếu người đại diện nộp đơn giải quyết bạo hành gia đình thì phải có sự đồng ý của nạn nhân;

b)Hành vi này gây hại đến sức khỏe, cuộc sống, nguy hiển đến tính mạng;

c) Người có hành vi bạo lực gia đình và nạn nhân bạo lực gia đình có nơi ở khác nhau trong thời gian cấm tiếp xúc.”

– Theo quy định tại Điều 24 của Luật Phòng, chống bạo lực gia đình: “Nạn nhân bị bao hành gia đình sẽ được đi tư vấn, chăm sóc sức khỏe.”

– Theo quy định tại khoản 1 Điều 42 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình quy định: “Tùy theo mức độ bạo lực, tính chất vụ việc sẽ được giải quyết theo mức đọ.”

Như vậy bạn có thể báo lên cơ quan UBND, cấp phường, xã... đê giải quyết, nếu vẫn tiếp tục thì nhờ tòa án vao cuộc
Mọi thông tin chị tiết về bạo hành gia đình sẽ được chúng tôi giải đáp thắc mắc liên tục,tư vấn ly hôn, bạo hành gia đình, thủ tục kết hôn, chia tài sản....

Nguồn >>>Mẫu đơn xin ly hôn đơn phương